ชุมชนลูน่าคลาสสิค

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 19998|ตอบกลับ: 13

[ทั่วไป] สารานุกรมลูน่าฉบับละเอียดยิบ

[คัดลอกลิงก์]

39

121

5741

เครดิต

Infinite Legend

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
5741
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-10-24 16:00

สวัสดีกับทุกท่านด้วยนะครับ ก็สำหรับเซิฟเรานะครับเปิดให้บริการในรูปแบบของเซิฟคลาสสิคหรือเซิฟก่อนที่จะเป็นพลัสนั่นเอง รายละเอียด สิ่งที่น่าสนใจในเซิฟนี้เราจะรวบรวมมาให้ทุกท่านได้ทราบเอง
โดยในกระทู้นี้จะอิงข้อมูลจากแพท 1.5.10 นะครับ หรือ แพท ของวันที่ 17/08/2016 นั่นเองหากทางเซิฟมีการอัพแพทใหม่มา ทางผมเองจะรีบอัพเดตข้อมูลให้เร็วที่สุด.
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชอบในผลงาน สนับสนุนได้ด้วยการใส่รหัสแนะนำสมาชิกของผม LY7QQ1

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

สาส์นจากจขกท.

จขกท. จัดทำกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อรวบรวมข้อมูลทุกสิ่งทุกอย่างที่อยู่ในโลก LUNA ONLINE เซิฟ CLASSIC ขึ้นมา ซึ่งในโลกของ LUNA ONLINE นั้นถือได้ว่าใหญ่พอสมควร จึงทำให้การอธิบายให้ผู้เล่นใหม่ที่พึ่งเล่นครั้งแรก หรือผู้เล่นที่เล่นไปสักพักแล้วอยากจะได้ข้อมูลเพิ่มเติม ต้องใช้เนื้อที่ในการเขียนพอสมควร ซึ่งทางจขกท. นั้นเข้าใจและตระหนักเป็นอย่างดีว่า ข้อมูลที่ได้เขียนลงไปนั้นบางทีมันเยอะ เวิ่นเว้อ และพร่ามมากเกินไป จขกท.จึงพยายามย่อข้อความให้อ่านละเข้าใจง่ายที่สุดละพยายามเพิ่มรูปภาพให้การอ่านนั้นไม่น่าเบื่อจนเกินไป ละยังทำสารบัญให้คลิกได้ถ้าต้องการทราบข้อมูลในจุดไหน ถ้ามีจุดใดจุดนึงที่ทำให้หลายคนรู้สึกไม่พอใจหรือเอียนกับตัวหนังสือที่มากไป ทางจขกท.นั้นต้องขออภัยมา ณ ที่นี้

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สารบัญ
หน้า1   : รายละเอียดพื้นฐานเซิฟเวอร์+การสร้างตัวละคร จิ้มจิ้ม
หน้า2   : UI ของเกมส์ กับ สร้างตัวละครใหม่ได้อะไรบ้าง จิ้มจิ้ม
หน้า3   : เจาะลึกปุ่ม H(ปุ่มต่างๆภายในเกมส์) และ S(ปุ่มสกิลและแอคชั่น) จิ้มจิ้ม
หน้า4   : เจาะลึกปุ่ม D(เดทแมชชิ่ง) , C(รายละเอียดตัวละคร) และ P(สัตว์เลี้ยง) จิ้มจิ้ม
หน้า5   : เจาะลึกปุ่ม G(กิลด์) ปุ่ม F(แฟมิลี่/ฟาร์ม) ละวิธีการการลงทะเบียนธงกิลด์/แฟมิลี่ จิ้มจิ้ม
หน้า6   : ศัพท์ทีควรรู้ในเกมส์,ไอเท็มที่ควรมีติดตัว จิ้มจิ้ม
หน้า7   : Npc ที่น่าจับตามอง จิ้มจิ้ม
หน้า8   : Special Buff จิ้มจิ้ม
หน้า9   : ระบบที่น่าสนใจของเซิฟเวอร์ จิ้มจิ้ม
หน้า10 : บทจบ จิ้มจิ้ม

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

รายละเอียดพื้นฐานเซิรฟเวอร์ : จิ้มจิ้ม
สมัคร Id ยังไง : จิ้มจิ้ม
วิธีการสร้างตัวละคร : เมื่อเราสมัคร Id เรียบร้อยแล้ว ล็อกอินไอดีเสร็จสรรพจะเข้ามาในหน้าเลือกตัวละครนะครับถ้าเล่นครั้งแรกก็แน่นอนว่ายังไม่มีตัวละคร ก็ให้เราคลิกสร้างตัวละครได้เลยครับจะอยู่บริเวณมุมบนขวามือได้เลยครับ
รูปตัวอย่างการสร้างตัวละคร

เมื่อมาถึงหน้าการสร้างตัวละครนะครับก็จะมีรายละเอียดค่อนข้างเยอะพอสมควรเลยทีเดียวเราจะมาอธิบายกันเลยนะครับ
รูปขณะสร้างตัวละคร

เพศ : ตามชื่อเลยครับเลือกได้เพศชายหรือหญิงไม่ FIX ตายตัว แต่ถ้าตอนสมัครไอดีเลือกเพศชายค่าพื้นฐานก็จะเป็นชาย เลือกเพศหญิงค่าพื้นฐานก็จะเป็นหญิง
เผ่า : สามารถเลือกได้สองเผ่านะครับ คือ มนุษย์ และ เอลฟ์ โดยที่จุดเด่นของแต่ละเผ่าคือ มนุษย์จะเน้นในด้านกำลังถ้าชอบสายบู๊ทำดาเมจหนักๆมนุษย์คือคำตอบครับ แต่ถ้าชอบสายซัพ คอยฮีล คอยบัฟให้เพื่อน เอลฟ์ก็คือคำตอบครับ โดยจะแยกได้ตรงที่ มนุษย์จะมีใบหูปกติ แต่เอลฟ์จะมีหูแหลมยาว
อาชีพ : จะแบ่งเป็นทั้งหมด 3 อาชีพนะครับ ได้แก่ไฟเตอร์ โร๊ค เมจ ถ้าชอบสายถึกแรงไวต้องไฟเตอร์เลย แต่ถ้าชอบหรอยยิงไกลหรือเข้าหาศัตรูแบบรวดเร็วฉับไวโร๊กตอบโจทย์คุณได้ แต่ถ้าชอบแนวแบบเวทย์มนต์ ไสยศาสตร์ ทรมานศัตรูด้วยพิษ ไฟ ก็คงหนีไม่พ้นเมจ
โดยในแต่ละอาชีพก็จะมีคลาสต่างๆให้เปลี่ยนกันอีกนะครับโดยจะเปลี่ยนคลาสได้ตอนเลเวล 20 40 75 105 นะครับโดยเปลี่ยนผ่าน Npc โชดามูค แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์ได้เลยครับ
ตำแหน่งNPC

อาชีพที่ผมแนะนำสำหรับผู้เล่นใหม่ที่การันตีได้ว่า ฟารมง่าย เวลง่ายแน่นอนครับ

1.สายโร๊ก เวลาสร้างตัว อัพ STR ล้วนเลยนะครับ
1.1 อาร์คแลนเซอร์[ได้ทั้งมนุษย์และเอลฟ์] อัพ Str ล้วนนะครับ : สายธนูนั่นเองครับ
สำหรับคลาสที่แนะนำตอนเวลคือ รัฟเฟี่ยน ธีฟ เทรชเชอร์ฮันเตอร์ อาร์คแลนเซอร์
1.2 เบลดเทดเดน[มนุษย์เท่านั้น] อัพ Str ล้วนนะครับ : สายมีดคู่นั่นเองครับ
สำหรับคลาสที่แนะนำตอนเวลคือ รัฟเฟี่ยน อารช์เชอร์ เทรชเชอร์ฮันเตอร์ เบลดเทดเดน
1.3 เทมเพอร์มาสเตอร์[เอลฟ์เท่านั้น] อัพ Str ล้วนนะครับ : สายมีดคู่เอลฟ์นั่นเองครับ จุดเด่นตรงสกิลป่วน ละมีบัฟที่มีประโยชน์ต่อปาร์ตี้
สำหรับคลาสที่แนะนำตอนเวลคือ รัฟเฟี่ยน อารช์เชอร์ เทรชเชอร์ฮันเตอร์ เทมเพอร์มาสเตอร์

2.สายไฟเตอร์ เวลาสร้างตัวอัพ STR ล้วนเลยนะครับ
2.1 เดสทรอยเออร์[มนุษย์เท่านั้น] อัพ Str ล้วนนะครับ : สายขวานสองมือนั่นเองครับ
สำหรับคลาสที่แนะนำคือ วอริเออร์ เมอร์เซ็นนารี ไนท์ เดสทรอยเออร์

3.สายเมจ เวลาสร้างตัว อัพ Int ล้วนเลยนะครับ
3.1คาดินัล[ได้ทั้งมนุษย์และเอลฟ์]อัพ Int ล้วนนะครับ : สายเวทย์ที่มีจุดเด่นตรงสกิลเดี่ยวที่รุนแรง
สำหรับคลาสที่แนะนำคือ วิสาร์ด ซอสเซอเรอร์ อินไคว์เออร์ คาดินัล[สายนี้มนุษย์เท่านั้น]/วิสาร์ด พรีสท์ วอร์ล็อค คาดินัล[สายนี้ได้ทั้งมนุษย์และเอลฟ์]
3.2แกรนมาสเตอร์[ได้ทั้งมนุษย์และเอลฟ์] อัพ Int ล้วนนะครับ : สายเวทย์ที่มีจุดเด่นตรงสกิลหมู่ที่รุนแรง แต่มีข้อเสียตรงที่เวลาร่ายค่อนข้างนาน
สำหรับคลาสที่แนะนำคือ /วิสาร์ด ซอสเซอเรอร์ บิชอพ์ แกรนมาสเตอร์

สแตทพื้นฐาน : สแตทพื้นฐาน : ตรงสแตทพื้นฐานอันนี้ทางเซิฟจะดึงมาจาก ค่าสแตทมาอย่างละ 20 เพื่อให้ผู้เล่นสามารถลงเลือกได้อย่างอิสระ เพราะฉะนั้นถ้าผู้เล่น ข้ามสาย เช่นเป็นไฟเตอร์ ละข้ามไปโร๊ก สแตทก็จะถูกดึงกลับมาอย่างละ 20 เหมือนเดิม เพราะฉะนั้นเวลาผู้เล่นข้ามสายแล้ว ต้องกดไอเท็มรีสแตทพื้นฐานเพื่อให้สามารถลงสแตทให้เหมาะกับสายนั้นได้เหมือนตอนสร้างตัวด้วยนะครับ โดยสแตทแต่ละอย่างจะให้ผลตามนี้ครับ
Str : เพิ่มค่าโจมตี เหมาะกับสายโร๊คและไฟเตอร์
Int : เพิ่มค่าโจมตีเวทย์ เหมาะกับเมจ
Dex : เพิ่มค่าหลบหลีก แม่นยำ และ คริติคอล เหมาะกับสายโร๊คและไฟเตอร์
Vit : เพิ่มค่าป้องกัน เลือด และ อัตราฟื้นเลือด เหมาะกับทุกสาย
Wis : เพิ่มค่าป้องกันเวทย์ มานา และอัตราฟื้นมานา เหมาะกับทุกสาย
เลือกลักษณะ : โดยจะมีให้เลือกสองแบบคือ หน้า และ ผม ชอบหน้าแบบไหนผมทรงไหน จัดเลยครับตามใจชอบ แต่ไม่ต้องกังวลนะครับถ้าในอนาคตเกิดเราอยากเปลี่ยนจะต้องสร้างตัวใหม่เพื่อมาเปลี่ยนเลยไหม คำตอบคือไม่ครับ สามารถใช้ ตั๋วพรีเมี่ยมเสริมสวยเปลี่ยนได้โดยตั๋วพรีเมี่ยมเสริมสวยนี้ยังมีหน้าตาและผมมุ้งมิ้งฟรุ้งฟริ้งเพิ่มเติมให้อีก ละยังมีอีกสิ่งนึงที่น่ารัก มุ้งมิ้งกิงก่องแก้วมากๆเลยคือ ระบบเปลี่ยนใบหน้าตามที่เราพูด รายละเอียดนั้น
จิ้มจิ้ม
ตัวอย่างลักษณะที่มีให้เลือกตอนสร้างตัวละครแบ๊วกว่านี้ไม่มีอีกละ

ตั๋วพรีเมี่ยมเสริมสวย :
ชื่อตัวละคร : ในส่วนนี้ชื่อตัวละครต้องเป็นตัวอักษรภาษาอังกฤษหรือไทย อย่างน้อย 4 ตัวอักษรหรือมากสุดที่ 16 ตัวอักษรไม่สามารถใช้อักขระพิเศษได้นะครับเช่น @#$%^*(){}[] เป็นต้น เมื่อพร้อมแล้วก็กดสร้างตัวละครได้เลยครับ
ชอบในผลงาน สนับสนุนได้ด้วยการใส่รหัสแนะนำสมาชิกของผม LY7QQ1
MyPc
Intel I5 3570 K / Asrock Z77 Extreme4 / Kingston Hyperx 8GB(4GB*2) / NVDIA GTX 660TI
Samsung 840 PRO 128GB / WD Blue 1TB / Aerocool strike x 600w 。◕‿◕。

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-3 19:39:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-3-3 06:11

UI ของเกมส์ LUNA : พอสร้างตัวละครเสร็จเรียบร้อยนะครับก็จะถูกวารปเข้ามายังเมือง เกทออฟอัลเคอร์ทันที เมืองนี้คือเปรียบเสมือนเมืองแห่งการเริ่มต้นนะครับ โดยจะมีหน้าตาภายในเกมส์ประมาณนี้

ก็จะขออธิบายตามนี้นะครับ
สี่เหลี่ยม1 : ก็จะบวกเกี่ยวกับรายละเอียดตัวละครแบบคร่าวๆ เพศอะไรเผ่าไหน เลเวลเท่าไหร่ มีเลือดเท่าไหร่ มานาเท่าไหร่ ละก็จะเป็นหลอด Exp เก็บครบ 100 ก็จะอัพเป็นเลเวลต่อไป ซึ่งเลเวลเกมส์นี้ตันที่ 140 นะครับ
สี่เหลี่ยม2 : จะเป็นในส่วนของการโข่ง หรือการประกาศข้อความให้ทั้งเซิฟรับรู้โดยผ่านไอเท็ม ตึ้กตึ้กเมกะโฟนนะครับ แต่ก็คิดดีๆก่อนโข่งนะครับ เพราะข้อความที่โข่งจะออกไปถึงหน้าเว็ปไซค์ด้วย
ไอเท็มติ๊กติ๊กเมกะโฟน :
ตัวอย่างเวลาโข่งข้อความจะขึ้นที่หน้าเว็ปหลักด้วย

สี่เหลี่ยม3 : จะเป็นในส่วนของการสนทนานะครับก็จะมีด้วยกันหลายแบบเลยทีเดียว โดยสามารถแยกได้ตามสีนะครับ
สีขาวมาจากทั้งหมด : จะเป็นข้อความรอบๆตัวในรัศมีที่เรามองเห็นตัวละครนั้นๆ
สีเขียวมาจากปาร์ตี้ : จะเป็นข้อความจากสมาชิกในปาร์ตี้ของเรา
สีเหลืองอ่อนมาจากแฟมิลี่ : จะเป็นข้อความจากสมาชิกในแฟมิลี่ของเรา
สีออกทองมาจากกิลด์ : จะเป็นข้อความจากสมาชิกกิลด์ของเรา
สีเหลืองเข้มมาจากพันธมิตร : จะเป็นข้อความจากคนในพันธมิตรเรา
สีฟ้ามาจากตะโกน : จะเป็นข้อความของคนในแมพซึ่งอาจจะอยู่ในระยะสายตาเราหรือไม่ก็ได้
สีแดงมาจากกระซิบ : วิธีกระซิบของลูน่าคลาสสิคคือพิมพ์ / ตามด้วยชื่อที่เราต้องการกระซิบนะครับ ละถ้าต้องการซิบกลับก็กด enter ลูกศรขึ้นลง จะสามารถซิบกลับได้
สี่เหลี่ยม4 : รูปนาฬิกาจะเป็นเวลาทั้งหมดที่เราออนตัวละครนี้นับเป็นนาทีนะครับ รูปดาบไขว้จะเป็นจำนวนมอนส์เตอร์ที่เราจัดการ
สี่เหลี่ยม5 : โกดังม่วงจะเป็นโกดังมอลล์นะครับซื้อของมอลล์มาของจะถูกส่งมาที่โกดังนี้ โกดังแดงจะเป็นโกดังกิจกรรมนะครับของที่ได้จากกิจกรรมทุกอย่างจะถูกส่งมาที่โกดังนี้
สี่เหลี่ยม6 : จะเป็นแผนที่เล็กของเมืองที่เราอยู่ครับโดยสามารถแสดงรายละเอียดได้ด้วยการกดปุ่ม W หรือถ้าไม่ต้องการให้มันแสดงก็กดปุ่ม M
สี่เหลี่ยม7 : จะเป็นบัฟทั้งหมดที่เราใช้นะครับไม่ว่าจะเป็นบัฟสร้างตัว บัฟจากผู้เล่น หรือน้ำยา ไอเท็มบัฟเฟอร์ต่างๆ
สี่เหลี่ยม8 : จะเปรียบเสมือนชอทคัท ที่รวบรวมสิ่งที่สำคัญภายในเกมส์ไว้ลองจิ้มเล่นดูนะครับ
สี่เหลี่ยม9 : จะเป็นแถบสกิลโดยจะมีทั้งหมด 10ช่อง ใช้สกิลโดยการลากสกิลมาใส่ในแต่ละช่อง ละกดโดยผ่านปุ่ม 1-0 นะครับ ซึ่งจะมีให้ด้วยกันทั้งหมด 4 หน้าละนอกเหนือจากสกิลก็ยังสามารถเอาของที่เปิดมาใส่ได้เพื่อความสะดวกในการเปิด แต่ถ้าใครคิดว่ามันมีทั้งสกิลโจมตีและสกิลบัฟคงไม่สะดวกหน้าถ้าต้องเปลี่ยนหน้า ก็ให้กดปุ่ม + ขึ้นมาครับจะมีแถบขึ้นมาให้อีกก็สามารถเอาสกิลบัฟไปวางข้างบนได้เลย โดยใช้คียลัด Ctrl+1-0 ตามที่ท่านวางไว้ โดยรวมแล้วรองรับสกิล+ของที่สามารถเปิดได้สูงสุด 80 ช่องเลยทีเดียว

สร้างตัวละครใหม่ได้อะไรบ้าง : เรียกได้ว่าจัดเต็มกันไปเลยครับสำหรับการสร้างตัวละครใหม่จะได้รับ อาวุธเลเวล1 แต่ตีบวกให้แล้วโดยสุ่มตั้งแต่ +13-15 ขึ้นไป พร้อมกับเครื่องป้องกันที่ตีสุ่มตีบวกตั้ง13-15เช่นกัน ละยังมีออฟชั่นที่สุดโหดแถมให้อีกด้วย
ตัวอย่างของที่ได้ตอนสร้างตัว

นอกเหนือจากของที่มีให้แล้วยังมีบัฟให้มากมายโดยบัฟที่ได้ก็จะเป็นบัฟที่จำเป็นต่อการเล่นเช่น บัฟเพิ่มค่าประสบการณ์ 100% เพิ่มโอกาสได้รับไอเท็ม 100% ละยังมีบัฟที่เพิ่มพลังโจมตี บัฟบวกแม่นหลบ บัฟบวกโอกาสคริติคอล หรือแม้กระทั่งบัฟวิ่งไว ก็มีให้เหมือนกัน เรียกได้ว่าอำนวยความสะดวกให้สามารถเวลในช่วงแรกๆกันได้อย่างเต็มที่เลยทีเดียว
ตัวอย่างบัฟที่มีให้ตอนสร้างตัว

ละก็ยังมีของที่เปรียบเสมือนไอเท็มช่วยเหลือ ให้เกมส์เล่นง่ายขึ้นนั่นก็คือ กล่องเลเวล 5 และ กล่องเลเวล 10ที่เวลาเปิดมาจะมีไอเท็มพวกยาฟื้นพลัง ไอเท็มบัฟต่างๆ ละก็จะมีกล่องเลเวลสูงมาให้เปิดต่อ นอกเหนือจากนี้ก็ยังมีพวกครบเซ็ทมือใหม่ตกปลา ครบเซ็ทสัตว์เลี้ยงแสนรัก ครบเซ็ทมือใหม่ทำฟาร์ม ที่จะมาช่วยซัพพอรทให้เราทำกิจกรรมเวลาเซ็งๆได้มากขึ้น
ตัวอย่างกล่องที่ได้ตอนสร้างตัว

รายละเอียดกล่องต่างๆ
กล่องเลเวล5 : จิ้มจิ้ม สามารถจิ้มกล่องเลเวล 15 ที่อยู่ในลิ้งค์เพื่อไปยังกล่องเลเวล 25 , 35 , 45 ต่อไปเรื่อยๆจนถึง 135
กล่องเลเวล10 : จิ้มจิ้ม สามารถจิ้มกล่องเลเวล 20 ที่อยู่ในลิ้งค์เพื่อไปยังกล่องเลเวล 30 , 40 , 50 ต่อไปเรื่อยๆจนถึง 140
กล่องนักตกปลา : จิ้มจิ้ม
สัตว์เลี้ยงแสนรัก : จิ้มจิ้ม
ครบเซ็ทมือใหม่ทำฟาร์ม : จิ้มจิ้ม
MyPc
Intel I5 3570 K / Asrock Z77 Extreme4 / Kingston Hyperx 8GB(4GB*2) / NVDIA GTX 660TI
Samsung 840 PRO 128GB / WD Blue 1TB / Aerocool strike x 600w 。◕‿◕。

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-3 19:39:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-8-24 22:26

ปุ่มควบคุมต่างๆภายในเกมส์ (H)

ปุ่มเปิดปิดหน้าต่าง
ESC : ปุ่มยกเลิกเช่น ยกเลิกการคลิกตัวละคร ละยังเป็นปุ่มเลือกตัวละคร หรือจบเกมส์ได้อีกด้วย
Q : ปุ่มเควสท์ เรารับเควสท์อะไรมาแล้วบ้างทำใกล้เสร็จยังเควสไหนเสร็จแล้ว สามารถดูได้จากในนี้
T : จะแสดงหน่าต่างสอนวิธีเล่นขึ้นมา
I : ช่องเก็บของ โดยทางเซิฟเราได้พัฒนาช่องเก็บของขึ้นมาใหม่รายละเอียดกดได้ที่นี่ จิ้มจิ้ม
S : สามารถเรียนสกิลได้จากหน้านี้ละยังมี ปุ่มแอคชั่น อารมณ์ ท่าทาง เพิ่มความฟรุ้งฟริ้งมุ้งมิ้งขึ้นไปอีก ~
D : ระบบเดทแมชชิ่ง ระบบที่สามารถทำให้คู่รักเข้าไปดูดดื่มกันในสถานที่ลึกลับ โดยมีสักขีพยานเป็นเหล่ามอนส์เตอร์มากมาย
C : ข้อมูลของตัวละคร เรียกได้ว่าละเอียดยิบเลยทีเดียว
B : รายชื่อเพื่อนของเรา
W : แผนที่บริเวณแมพที่เราอยู่
M : เปิด/ปิดแผนที่เล็ก
G : แสดงรายละเอียดกิลด์ที่เราอยู่
H : แสดงรายละเอียดปุ่มคร่าวๆว่ามีอะไรบ้าง
F : แสดงรายละเอียดแฟมิลี่
P : เอาไว้สำหรับจัดการกับสัตว์เลี้ยง
O : เอาไว้ปรับแต่งรายละเอียดภายในเกมส์เช่น กราฟฟิก เสียง เป็นต้น
Home : ห้องสนทนาไว้เม้ามอยกันเป็นกลุ่ม
ปุ่มมุมมอง
Insert : มุมองตัวละคร เวลาเรากดปุ่มนี้ตัวละครเราเดินไปทางไหน หน้าจอเราจะหันตามอัตโนมัติ
PageUp : ซูมเข้า
PageDown : ซูมออก
ลูกศรขึ้น ลง ซ้าย ขวา : มองขึ้น ลง ซ้าย ขวา ตามทิศทางที่กด
เคลื่อนย้าย
R : โดยปรกติตัวละครจะอยู่ในสถานะวิ่งแต่ถ้าเราต้องการเดินก็กดสองปุ่มนี้พร้อมกัน
Alt+คลิกซ้าย : เวลาที่เรามีไอเท็มเป็นกอง ถ้าเราต้องการแยกให้กดปุ่ม Alt+คลิกซ้ายค้างไว้แล้ว ลากไอเท็มไปยังช่องว่าง
ระบบ
F12 : เป็นการถ่ายหน้าจอในเกมส์ โดยไฟล์ภาพจะอยู่ตามข้อความที่เด้งขึ้นมา
Enter : เอาไว้เริ่มพิมพ์/ส่งข้อความ หรือเอาไว้ยืนยันเวลามีคนมาแลกเปลี่ยนท้าประลอง
Ctrl+Z : ลบกรอบทุกสิ่งทุกอย่างคงเหลือไว้แต่แมพ เหมาะสำหรับเวลาถ่ายรูปวิวสวยๆ

คียลัดพิเศษที่ทางเซิฟพัฒนาขึ้นมาเอง

Shift+Y : ข้ามการยืนยันเช่น เวลาที่เราเรียนสกิลละขี้เกียจต้องมานั่งกดยืนยันเพื่อคอนเฟริมว่าจะเรียนสกิลแน่ๆ ก็ให้กด Shift+Y ค้างไว้แล้วลั่นเม้าส์ รัวๆได้เลย

Shift+0-9 : เบื่อไหมครับ กับเวลาอัพเลเวลแล้วต้องมานั่งกดคลิกรัวๆตั้ง 5 ทีเพื่ออัพสแตท หรือตอนที่รีสแตทต้องมานั่งคลิกรัวๆให้เมื่อยนิ้ว ถ้าคำตอบของคุณคือเบื่อก็ให้กด ปุ่ม Shift ตามด้วยตัวเลขเลยครับ ถ้าต้องการอัพ Str 5 ก็ให้กด Shift+5 ละกดคลิกตรง Str สแตทก็จะถูกอัพไป 5 ทันที หรือถ้าต้องการอัพทั้งหมดก็ให้กด Shift+0

เจาะลึกรายละเอียดแต่ละปุ่ม
ปุ่ม ''S'' : สำหรับปุ่ม S นะครับ จะประกอบไปด้วย ปุ่มเรียนสกิลและ 5 ปุ่มย่อย

ปุ่มเรียนสกิล : ปุ่มนี้เอาไว้สำหรับเลือกสกิลที่เราสามารถเรียนได้นะครับ ก็จะมีด้วยกันทั้งหมด 3 แบบคือ สกิลบัฟ สกิลแอคทิฟ และสกิลพาสซิฟ ซึ่งสกิลบัฟและสกิลแอคทิฟ จะเป็นตัวสีขาวนะครับ ส่วนสกิลพาสซิฟจะเป็นตัวสีน้ำเงิน
ปุ่มที่1 : แอคทิฟสกิล แอคทิฟสกิลคือสกิลที่ต้องกดใช้ถึงจะเห็นผล โดยจะมีด้วยกันทั้งหมดสองแบบคือสกิลโจมตีและบัฟนะครับ
ปุ่มที่2 : พาสซิฟสกิล คือสกิลที่เราไม่ต้องไปทำอะไรกับมันมันก็จะแสดงผลให้อัตโนมัติ
ปุ่มที่3 : แอคชั่น คือปุ่มที่รวมทุกสรรพสิ่งที่จำเป็นต่อเกมส์ไว้ในนี้นะครับ มีอะไรบ้างนั้นเราไปดูกันเลยครับ

3.1 : ~โจมตี คือการที่เราไปสะกิดมอนส์เตอร์โดยไม่ใช้สกิลใดใดเลย

3.2 : ~นั่ง คือการที่เรานั่งลงไปกับพื้น ซึ่งถ้าเรานั่งนี่เราจะไม่สามารถโจมตีมอนส์เตอร์ได้ แต่จะเด้งHpและMpไวกว่ายืน

3.3 : ~สร้างปาร์ตี้ เบื่อไหมครับ เซงไหมครับ การที่ต้องนั่งเวลคนเดียว ตีบอสคนเดียว ถ้าคำตอบของคุณคือเซง แนะนำให้สร้างปาร์ตี้เลยครับ การสร้างปารตี้จะมีข้อดีตรงที่จะแชร์ของที่ตกร่วมกัน จะแชร์ Exp เท่ากัน ละยิ่งเวลาตอนตีบอส หรือ ตอนวอร์ ก็จะซัพพอรทให้คนในปาร์ตี้ได้สะดวกยิ่งขึ้น ละโบนัสพิเศษของปาร์ตี้ถ้ารวบรวมสมาชิกได้ครบ 7 จะบวก Exp มากถึง 100% !! เลยทีเดียว

3.4 : ~แลกเปลี่ยน หรือศัพท์ในเกมส์ที่เรียกกันว่าเดลนะครับ โดยเราจะสามารถเดลได้ทั้งของ และเงิน

3.5 : ~ตั้งร้าน ซึ่งร้านค้าในเกมส์นี้สามารถเลือกตั้งได้สองแบบนะครับคือการตั้งเพื่อจะรับของ และตั้งเพื่อจะขายของ

3.6 : ~ท้าประลอง ก็ตามนั้นเลยครับหมั่นไส้ใครก็กดท้าไปเลยจะได้รู้ไปเลยว่าใครจะแพ้หรือชนะ

3.7 : ~หลอม คือการนำวัสดุต่างๆที่มีในเกมส์มาผสมเข้าด้วยกันเป็นไอเท็มชิ้นใหม่นะครับ ซึ่งในหน้านั้นก็จะมีให้เลือกว่าเราจะหลอมอะไรและมันจะบอกว่าต้องใช้วัสดุอะไรบ้างละเรามีครบหรือยังใช้เงินโกลด์ในการหลอมเท่าไหร่

3.8 : ~เสริมพลัง คือการนำแร่มาเสริม อาวุธ เสื้อผ้า เครื่องประดับเราให้มีความสามารถมากกว่าเดิมนะครับ ซึ่งแร่ไหนสามารถเสริมอะไรได้บ้างก็จะมีคู่มือบอกอยู่นะครับ หรือถ้าอยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมกดได้ตรงนี้เลยครับ จิ้มจิ้ม

3.9 : ~แยกส่วนประกอบ คือการแยกชิ้นส่วนต่างๆออกเป็นชิ้นๆนะครับซึ่งไอเท็มบางชนิดก็สามารถแยกได้และไม่สามารถแยกได้นะครับ โดยสามารถดูว่าไอเท็มชิ้นไหนแยกได้แยกไม่ได้ตรง โดยการเอาเม้าส์ไปชี้ไอเท็มนั้นๆ ถ้าตรงคำว่า แยก เป็นสีแดงจะไม่สามารถแยกของได้นะครับ แต่ถ้าสีเหลืองก็แยกได้ครับ

3.10 : ~เอ็นชานท์ คือการตีบวกนั่นเองนะครับ ซึ่งเราสามารถตีบวกอาวุธ เกราะ เครื่องประดับได้ที่นี่นะครับ สำหรับการเอ็นชานท์เซิฟเราพิเศษกว่านะครับตรงที่ใช้ระบบเอ็นชาน์แบบพลัส ละมันมีข้อดียังไง โดยปกติแล้วถ้าเป็นแบบคลาสสิค ตั้งแต่ +1 ขึ้นไป ไม่ใช้กันแตกละบวกล้มเหลวของจะหายไปในทันที
แต่แบบพลัส
+1 - +6 ถ้าไม่ใช้กันแตกละบวกสด เลเวลบวกจะ - 1
+7 ถ้าไม่ใช้กันแตก เลเวลบวกจะกลับไปเป็นเวล 0
+8 - +14 ถ้าไม่ใช้กันแตกละล้มเหลว ของถึงจะหาย
ละแต่ละเลเวลควรจะใช้ใบกันแตกแบบไหนดีละ
+0 กดไปได้เลยครับ ไม่มีทางแตก(แหง๋ละมัน100%นิ)
+1 - +6 ถ้าใจกล้าวัดดวงไปเลยครับยังไงของก็ไม่มีทางหายแน่นอนเต็มที่ก็แค่เวลบวกลบ แต่ถ้าอยากอุ่นใจก็มีไอเท็มกันแตกตามเลเวลเลยครับเลือกใช้ได้ตามเลเวลของที่เราบวกโดยจะมีดังนี้ Lv1-39 Lv40-79 Lv80-119 Lv120-149 Lv150

+7 ถ้าใจกล้าวัดดวงไปเลยครับ ยังไงของก็ไม่หายเต็มที่ก็แค่เริ่มต้นบวกใหม่เท่านั้นเอง แต่ถ้าขี้เกียจเริ่มต้นบวกใหม่ก็สามารถใช้ตำราเวทย์ของโบเครอน โดยโอกาสติดของโบเคร่อนแห่งพรคือ 100% ครับ

+8 - 11 แนะนำให้ใช้โบเครอนแห่งพรอย่างเดียวนะครับ ถ้าบวกสดนี่มีโอกาสสูงมากที่ของจะหายไป โดยโอกาสติดของโบเคร่อนแห่งพรคือ 100% ครับ

+12-14 มาถึงการบวกขั้นสุดท้ายกันแล้ว มีสิ่งเดียวที่ป้องกันได้คือ เอกสารความลับกิลด์พลังเวทย์ โดยโอกาสติดตามจริง แต่จะเพิ่มโอกาสติดขึ้นเรื่อยๆเมื่อล้มเหลวมากกว่า 3 ครั้งนะครับ

โดยเฉลี่ยแล้วการบวกของ จะใช้ใบกันแตกทั้งหมด
+1-7 : ใช้0ใบในกรณีที่ใจกล้า แต่ถ้าใจไม่กล้าก็จะใช้โบเครอนแห่งพรเพื่อ +7 ไป 8 1ใบ
+8-11 : ใช้โบเครอนแห่งพร 4 ใบ
+12-14 : ใช้กิลด์เวทย์ประมาณ 20-60 ใบ
ตัวอย่างคำเตือนกรณีบวกสดโดยไม่ใช้กันแตก

3.11 : ~ออร์โต้โน๊ต ฟังชั่นแสนลึกลับ มันคือปุ่มจัดการบอทนั่นเองครับแต่ดูเหมือนจะไม่ถูกพัฒนาให้ใช้งานได้จริง แต่คร่าวๆในคำอธิบายคือหลังจากที่เราสงสัยว่าใครเป็นบอท ให้เราทำการเลือกเขา แล้วจะมีระบบเด้งไปถามคำถามคนคนนั้น ถ้าเขาตอบไม่ได้จะเด้งหลุดทันที อิอิ แต่ถึงแม้ฟังชั่นออร์โต้โน๊ตจะไม่ได้ถูกพัฒนาให้ใช้งานได้จริงแต่ทางเซิฟเราก็มีวิธีตรวจบอท ฉบับ ของทางเซิฟครับรายละเอียด จิ้มจิ้ม

3.12 : ~ค้นหาร้านค้า เคยเดินเล่นในอัล 1 ไหมครับแล้วเจอกับร้านค้าต่างๆมากมายละเราจะหาของที่เราอยากซื้อเจอได้ยังไงนิ ใช้ฟังก์ชั่นนี้เลยครับค้นหาร้านค้าแค่พิมพ์คำที่เราต้องการหาลงไป

3.13 : ~ติดตาม อยากติดตามใครเวลาตามดูดเวลเขากดปุ่มนี้ได้เลยครับแล้วคุณจะติดตามคนคนนั้นไปทุกที่ ~

3.14 : ~ตกปลา อันนี้ทีเด็ดของเซิฟอีกอย่างนึงเลยครับไม่อยากให้พลาด รายละเอียดเต็มๆกดอ่านได้ที่ จิ้มจิ้ม

3.15 : ~ทำอาหาร คือระบบที่ทำให้เราสามารถปรุงวัตถุดิบเป็นอาหารได้ โดยอาหารก็จะเพิ่มค่าความสามารถให้เราขึ้นไปอีกนั่นเองครับโดยเราสามารถหาวัตถุดิบได้จากการ ตกปลา และ วัตถุดิบอื่นๆได้จาก Npc พ่อครัวมูยอง แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์นั่นเองครับ

3.16 : ~ตรวจรหัสลับ จุดที่ทำให้เรามีแต้ม LP ใช้ได้ฟรีนั่นเองครับรายละเอียดเต็มๆ จิ้มจิ้ม

กลุ่มที่ 4 : อารมณ์ เพิ่มความ มุ้งมิ้ง ฟรุ้งฟริ้ง กุ๊งกิ๊ง จุ๊งจิ๊ง ดุ๊งดิ๊ง (- -*) พอแล้วมั้ง เข้าไปอีกขั้นสำหรับโหมดอารมณ์นั้นครับเรารู้สึกอะไรก็กดตามนั้นเลย

กลุ่มที่ 5 : ท่าทาง เพิ่มความ มุ้งมิ้ง ฟรุ้งฟริ้ง กุ๊งกิ๊ง จุ๊งจิ๊ง ดุ๊งดิ๊ง*2 ไปกับการโยกย้ายส่ายสะโพกไปกับท่าเต้นที่มีให้เลือกมากมายนะครับใครชอบท่าไหนก็ไปลองกันเลย

MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-3 19:39:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-9-30 21:19

ปุ่ม ''D'' : สำหรับปุ่ม D นะครับ คือปุ่มเดทแมชชิ่งนั่นเอง ก็คือการที่คนสองคนไปเดทกันโดยไม่จำกัดเพศนั่นหมายถึง ชายกับชาย หรือ หญิงกับหญิงไปเดทกันได้นั่นเองครับ แต่เดทในลูน่านั้นหมายถึงการที่คนสองคนพากันไปสถานที่ลึกลับซึ่งจะมีเหล่ามอนส์เตอร์มากมายมาให้เราจัดการก่อนอื่นเลย ให้เราไปลงทะเบียนประชากรกับ Npc เซลเลอร์เรียน แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์ ก่อนนะครับไม่เช่นนั้นจะไม่สามารถเดทได้

ละก็ทำการกรอกประวัติของเราลงไปเลยครับ โดยจะมีให้กรอกดังนี้ อายุ พื้นที่ ละก็เลือกสิ่งที่เราชอบไม่ชอบลงไป ซึ่งถ้าเกิดสิ่งที่เราชอบไม่ชอบมันไปตรงกับใครเข้าก็จะมีไอค่อนหัวใจขึ้น นะระกุ๊งกิ๊งมะมะโรย

เมื่อกดยืนยันเรียบร้อยนะครับก็จะมีประกาศชื่อเราว่าทำการลงทะเบียนประชากรเรียบร้อยแล้ว พร้อมกับได้ยาน้ำเพิ่มความเร็วการเคลื่อนที่[35%] 3ชม. อีกด้วยไอเท็มทีเด็ดเลยทีเดียว หลังจากนั้นก็กด ปุ่ม ''D'' ขึ้นมาอีกรอบได้เลยครับก็จะปรากฏดังภาพ

ก็จะขออธิบายพอเป็นสังเขปนะครับ
ปุ่มรีเฟรช คือการรีเฟรชรายชื่อทั้งหมดที่ออนอยู่ ละได้ทำการลงทะเบียนประชากรไว้แล้ว ถ้าเราต้องการไปเดทกับใครก็ให้คลิกเลือกคนนั้นได้เลย
เมื่อเรา เลือกคนเสร็จให้คนที่ชวนกดปุ่มแมทชิ่งชาเลนจ์ได้เลยครับ จะมีดันให้เลือกโดยจะแบ่งเป็นทั้งหมด 6 ระดับได้แก่ดันเลเวล
1-20 ไม่จำกัดเลเวลตัวละคร
20-40 ต้องมีเลเวลตัวละคร 21 ขึ้นไป
40-60 ต้องมีเลเวลตัวละคร 41 ขึ้นไป
60-80 ต้องมีเลเวลตัวละคร 61 ขึ้นไป
80-100 ต้องมีเลเวลตัวละคร 81 ขึ้นไป
ละถ้าจะให้ดีเพื่อที่จะเข้าได้ชัวร์ๆ ตัวละครทั้งสองควรจะตี้กันก่อนละต้องไม่มีใครอื่นนอกจากทั้งสองคนในตี้นะครับ
คำเตือน !! อย่ากดเดทมั่วนะครับโดยเฉพาะเวลาสำคัญอย่างตอนวอ เพราะเป็นการสร้างความรำคาญให้กับผู้เล่นที่คุณไปขอเขาเดท

ปุ่ม ''C'' : ปุ่ม C จะเป็นปุ่มที่แสดงรายละเอียดตัวละครของเรานะครับ ตามที่บอกไปข้างต้นนะครับว่า สแตทตัวละครอัพได้สูงสุดที่สแตทพื้นฐาน*10
ละก็หน้าหมวดของสแตทตัวละครก็จะเป็น รายละเอียดว่าอัพ STR INT DEX WIS VIT ไปเท่าไหร่แล้วบ้าง
แต่ทีเด็ดจริงๆอยู่ตรงหมวด General ครับโดยแสดงข้อมูลตัวละครเราละเอียดยิบเลย

นอกเหนือจากรายละเอียดตัวละครเราแล้วยังละเอียดถึงขนาดบอก อัตรา Exp อัตรา Drop Item อัตรา Drop Money ได้อีกด้วยเรียกได้ว่าละเอียดกว่านี้ไม่มีอีกละ

ปุ่ม ''P'' : ปุ่มสัตว์เลี้ยงนั่นเองนะครับ โดยปกติแล้วเราจะมีสัตว์เลี้ยงเริ่มต้นโดยเปิดจาก กล่องสัตว์เลี้ยงแสนรักได้เลยก็จะสุ่มเพทให้ตัวนึงนะครับโดยจะมีดังนี้
สัตว์เลี้ยงจากกล่องสัตว์เลี้ยงแสนรัก

แต่ถ้าใครไม่พอใจอยากได้สัตว์เลี้ยงแบบมุ้งมิ้งฟรุ้งฟริ้ง น่ารักๆ หรือแบบโหดเหี้ยมก็สามารถดึงได้จากไอเท็มมอลล์ หมวดสัตว์เลี้ยงนะครับ
สัตว์เลี้ยงจากมอลล์

สัตว์เลี้ยง : สำหรับสัตว์เลี้ยงในเกมส์ลูน่านี้ อาจจะไม่ได้โหดถึงขนาดตีมอนส์ด้วยตัวมันเองได้นะครับ แต่สกิลของสัตว์เลี้ยงจะมีประโยชน์กับเรามาก
คลาสของสัตว์เลี้ยง : สำหรับสัตว์เลี้ยงก็จะมีคลาสต่างๆนะครับจะแบ่งได้ด้วยกันทั้งหมด 3 คลาส คือ 20 50 80 แล้วเลเวลสัตว์เลี้ยงจะตันที่เวล100นะครับ วิธีการที่ทำให้สัตว์เลี้ยงเลเวลอัพคือ จัดการมอนส์เตอร์ที่มีเลเวลบวกลบกับเราไม่เกิน 15 นะครับ ละมีอีกเคล็ดลับนึงคือการมีสมาชิกในปาร์ตี้ ยิ่งมีสมาชิกปาร์ตี้เยอะก็จะยิ่งเพิ่มตามสมาชิกในปาร์ตี้นะครับ ยกตัวอย่างเช่น เราเวลคนเดียวถ้าเราจัดการมอนส์เตอร์ได้ Exp สัตว์เลี้ยงก็จะขึ้นแค่ 1 แต่ถ้าเราอยู่ในปาร์ตี้มีคน 2 คน Exp สัตว์เลี้ยงก็จะขึ้น ตัวละ 2 เลยทีเดียว ละคิดดูสิครับว่าถ้ามี สมาชิกปาร์ตี้ 7 คน จะขึ้นไวถึง 7 เท่า!! เลยทีเดียว
การกำหนดสายให้สัตว์เลี้ยง : สัตว์เลี้ยงของเราจะแบ่งด้วยทั้งหมดสามสายนะครับ คือ กายภาพ เวทย์มนต์ และ ซัพพอร์ตนะครับ โดยวิธีการกำหนดสายคือเวลให้สัตว์เลี้ยง เลเวล 20 พอถึงเวล 20 แล้วสัตว์เลี้ยงจะไม่อัพเลเวลต่อ จนกว่าเราจะกดยาฟื้นฟูนะครับ ซึ่งสามารถซื้อได้ที่ Npc เหมียวเหมียว แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์หมวด ไอเทมสำหรับสัตว์เลี้ยงได้เลยครับ
[P]ยาฟื้นฟู(เวทย์มนต์)

[P]ยาฟื้นฟู(กายภาพ)

[P]ยาฟื้นฟู(ซัพพอร์ต)

พอกดยาฟื้นฟูแล้วก็จะสามารถเวลต่อได้นะครับ โดยพอถึงเวล 50 ก็กดอีกรอบ 80 ก็กดเป็นรอบสุดท้ายนะครับ
มีสัตว์เลี้ยงดียังไง : หลายคนถามว่าทำไมเราถึงต้องมีสัตว์เลี้ยงละมันดียังไง ดาเมจมันก็เบาทำอะไรก็ไม่เห็นได้เลย สำหรับคำตอบของคำถามนี้คือสัตว์เลี้ยงเองก็มีช่องสกิลของมันครับ ซึ่งช่องสกิลของมันนี่ เราสามารถซื้อสกิลได้ที่ Npcแมว และ Npcเซรี่ที่หมู่บ้านปราสาทเนร่าครับ ละก็ยังมีในไอเท็มมอลล์ ซึ่งสกิลที่ผมแนะนำให้ซื้อมาใส่ก็คือสกิลจำพวกบัฟครับเช่น [P]ไมท์ [P]ไฟเตอร์ฮาร์ท [P]เซฟเฟอร์ [P]เบลวินด์ จะเป็นอะไรที่คุ้มค่าที่สุดครับผม
ตัวอย่างบัฟ
MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-3 19:39:59 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-8-1 13:56

ปุ่ม ''G'' : สำหรับปุ่ม G นะครับจะเป็นปุ่มกิลด์ ซึ่งก็คือการรวบรวมคนต่างๆเข้ามาอยู่รวมกันเป็นกลุ่มเป็นก้อน เพื่อจุดประสงค์ในการช่วยกันเวล ตีบอส หรือแม้กระทั่งลงวอกันนะครับสำหรับใครที่อยากมีกิลด์ก็อาจจะขอเข้าไปอยู่ตามกิลด์ต่างๆที่มีอยู่แล้วหรือจะสร้างกิลด์อยู่เองก็ได้นะครับโดยเงื่อนไขการสร้างกิลด์คือตัวละครต้องมีเลเวล 10 ขึ้นไป กับเงิน 10,000 โกลด์ นะครับ โดยไปหา Npc เอเลนชาร์ แห่งเมือง อัลเคอร์ฮาร์เบอร์ได้เลยครับ

เมื่อเรามีกิลด์อยู่แล้วนะครับ เวลากดปุ่ม G มันก็จะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาละก็จะมีสามหมวดย่อยคือ ข้อมูลกิลด์ ทักษะกิลด์ การทูต นะครับโดยรายละเอียดจะมีดังนี้
ข้อมูลกิลด์ : จะเป็นหน้าที่บอกรายละเอียดกิลด์ต่างๆเช่นกิลด์ชื่ออะไร มีหัวหน้าคือใคร เลเวลเท่าไหร่ มีแต้มกิลด์เท่าไหร่(แต้มกิลด์ได้จากสมาชิกในกิลด์เลเวลอัพ หรือสมาชิกในกิลด์ตีมอนส์ตายนะครับ หรือทำสงครามนอกรอบ)
ทักษะกิลด์ : จะเป็นหน้าจัดการรายละเอียดกิลด์ต่างๆนะครับ โดยจะอิงจากตำแหน่งกิลด์ว่าเราสามารถดำเนินการได้ไหม
ทักษะกิลด์ตามตำแหน่งที่สามารถดำเนินการได้
ขับพันกิลด์ : หรือการเตะคนออก ต้องมีตำแหน่ง รองหัวหน้ากับหัวหน้าเท่านั้น ถึงจะทำได้
ตั้งฉายา : ตำแหน่งทั่วไป,ผู้อาวุโส,รองหัวหน้า,หัวหน้า
เชิญเข้าร่วม : ตำแหน่งทั่วไป,ผู้อาวุโส,รองหัวหน้า,หัวหน้า
ออกกิลด์ : ตำแหน่งทั่วไป,ผู้อาวุโส,รองหัวหน้า
สาส์นกิลด์ : ตำแหน่งรองหัวหน้า,หัวหน้า
ชวนพันธมิตร : ตำแหน่งหัวหน้า
ออกพันธมิตร : ตำแหน่งหัวหน้า
ขับพันธมิตร : ตำแหน่งหัวหน้า
ทำสงคราม : หรือการวอนอกรอบ ซึ่งจะเป็นการเปิดสงครามกิลด์อย่างบ้าระห่ำสมาชิกในกิลด์แต่ละฝ่ายเจอหน้ากันฆ่ากันได้เลย ตำแหน่งหัวหน้า
ยุติสงคราม : ตำแหน่งหัวหน้า
ขอยอมแพ้ : ตำแหน่งหัวหน้า
ดูแลศิษย์ : ตำแหน่งทั่วไป,ผู้อาวุโส,รองหัวหน้า
กิลด์บัฟ : ตำแหน่งหัวหน้า
สร้างพันธมิตร : ตำแหน่งหัวหน้า
สลายพันธมิตร : ตำแหน่งหัวหน้า
มอบตำแหน่ง : ตำแหน่งรองหัวหน้า,หัวหน้า
สิทธิฺใช้โกดัง : ตำแหน่งหัวหน้า
โอนอำนาจ : ตำแหน่งหัวหน้า
นอกเหนือจากตรงทักษะกิลด์ที่ให้เราจัดการแล้ว ตัว Npc เอเลนชาร์ยังมีให้เราจัดการอีก เช่น การลงทะเบียนธงกิลด์ และ การเลื่อนเลเวลกิลด์

ปุ่ม ''F'' : สำหรับปุ่ม F นะครับ หรือปุ่มแฟมิลี่เป็นการที่รวมรวมสมาชิกได้สูงสุด 5 คนมาภายใต้แฟมิลี่เดียวกัน ถ้าพูดกันตรงๆระบบแฟมิลี่ในคลาสสิกถือว่าด้อยกว่าของพลัสมากเพราะ โอนหัวแฟมิลี่ไปให้ใครก็ไม่ได้ใครที่เป็นคนสร้างก็ต้องเป็นไปตลอด จะเปลี่ยนชื่อก็ไม่ได้เลย ซึ่งถ้าเราอยากมีแฟมิลี่สามารถไปหา Npc เซลเลอร์เรียน แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์ ได้เลยครับ

เสร็จแล้วก็เลือกสร้างแฟมิลี่ ละใส่ชื่อแฟมิลี่ที่เราต้องการได้เลยครับ
หลายคนอาจสงสัย แฟมิลี่มีแค่นี้หรอ คำตอบคือไม่ใช่ครับ ถ้าเรารวบรวมสมาชิกได้ครบ 5 คนเราสามารถไปที่ ฟาร์มอัลเคอร์เพื่อทำฟาร์มได้ครับ

เมื่อเราเจอฟารมที่ถูกใจแล้วนะครับก็ทำให้การซื้อได้เลย ซึ่งก็จะได้ฟาร์มมา เราก็สามารถอัพเกรด ฟาร์ม คอกสัตว์ แปลงปลูกได้ตามใจชอบโดยใช้แต้มแฟมิลี่ เป็นตัวอัพนะครับ

ระบบฟาร์มคร่าวๆก็จะมีประมาณนี้นะครับ ซึ่งก็เป็นกิจกรรมฆ่าเวลาได้อย่างดีเลยครับ

วิธีการใส่รูปแฟมิลี่ และ รูปกิลด์ : หลายคนอาจจะสงสัยนะครับว่าจะทำรูปแฟมิลี่และรูปกิลด์ได้ที่ไหน ละใส่ยังไงละถ้ายังสงสัยอยู่ตามมาเลยครับ
วิธีการใส่
1.ให้เราเตรียมรูปขนาด 16x16 นามสกุล .bmp เท่านั้นนะครับ นามสกุลอื่นใช้ไม่ได้นะครับ
2.ให้เราตั้งชื่อรูปไว้จำง่ายๆ เช่น 123
3.ให้เรานำรูปที่ทำเสร็จแล้วไปไว้ในโฟลเดอร์เกมส์ลูน่า ถ้าตอนติดตั้งเราไม่ได้แก้ไขอะไรก็จะอยู่ที่ C:\Program Files (x86)\LUNA Online นะครับแต่ถ้าแก้ไขก็เอาไปไว้ตามที่เราแก้ไขเลย
4.ให้เราไปกดสร้างธงกับNpcกิลด์ ในกรณีที่ต้องการสร้างธงกิลด์ หรือกดปุ่ม F ละเลือกสร้างธงในกรณีที่ต้องการสร้างธงแฟมิลี่นะครับ โดยการสร้างธงทั้งสองแบบต้องมีตำแหน่งเป็นหัวหน้ากิลด์ หรือ หัวหน้าแฟมิลี่ เท่านั้นนะครับถึงสามารถสร้างได้ หลังจากนั้นก็พิมพ์ชื่อรูปได้เลยครับ ตั้ง 123 ก็พิมพ์เลย 123 ธงก็จะขึ้นมา ครับ ไม่ยากเลยใช่ไหมละ
MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-4 07:03:32 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-7-28 22:03

ศัพท์ควรรู้ในเกมส์Luna : ก็จะเป็นการรวบรวมศัพท์ต่างๆที่หลายคนอาจจะได้ยินแล้วไม่เข้าใจนะครับว่าคืออะไร
กองร้อย/กองพัน : หลายคนอาจงง ว่าคืออะไร โดยปกติแล้วเกมส์ลูน่าจะสามารถเก็บของชนิดเดียวกันได้หลายอันโดนเรียกกันว่าเป็นกอง ซึ่งกองนึงจะสามารถเก็บได้ 100 หรือ 1,000 แล้วแต่ตามชนิดของมันนะครับ
M,K,B,C,P,KC,KP : หลายคนอาจสงสัยว่ามันคืออะไร ตัวย่ออะไรเยอะแยะไปหมดเราจะอธิบายได้ตามนี้ครับ
M : โดยตัว M เท่ากับ million หรือ 1ล้านนั่นเอง ถ้าเราเห็นเขาเขียนว่า รับตั๋วโชคดี1กองร้อย100M ก็คือ รับตั๋วโชคดี1กอง100ล้านโกลด์ นั่นเองครับ
K : โดยตัว K เท่ากับ kilo หรือ 1,000 นั่นเองครับ ถ้าเราเห็นเขาเขียนว่า แจกพ้อย 15K ก็คือ แจกพ้อย 15,000 นั่นเองครับ
B : โดยตัว B เท่ากับ billion หรือ 1,000ล้านนั่นเองครับ ถ้าเราเห็นเขาเขียนว่า รับตั๋วโชคดี1กองพัน1B ก็คือ รับตั๋วโชคดี1กองพัน 1,000ล้านโกลด์ นั่นเองครับ
C : จะเป็นแต้มที่เอาไว้ใช้จ่ายในมอลล์นะครับ โดยแต้ม C จะได้จากแต้มที่เติมเงิน
P : จะเป็นแต้มที่เอาไว้ใช้จ่ายในมอลล์นะครับ โดยแต้ม P จะได้จากแต้มที่ทำกิจกรรมต่างๆ
KC : ก็คือ 1,000 C นั่นเองครับ
KP : ก็คือ 1,000 P นั่นเองครับ
พนัน : คือการซื้อหินปรับความไม่เสถียร จาก Npc เฮเคียวโดยเราเปิดแล้วอาจจะมีโอกาสได้ของแรร์ จำพวกอาวุธ ชุด อีกด้วย
เดล : คือแลกเปลี่ยนนั่นเองครับ
นอกรอบ : คือการทำสงครามระหว่างกิลด์สองกิลด์นั่นเองครับ โดยที่หัวหน้ากิลด์ฝ่ายนึงจะเป็นคนท้าหัวหน้ากิลด์อีกฝ่าย ถ้าทั้งสองโอเคก็เริ่มวอนอกรอบกันได้เลยครับซึ่งการวอนอกรอบนั้น ทุกคนที่อยู่ในกิลด์ทั้งสองฝ่ายสามารถฆ่ากันตายได้ทุกแมพ ยกเว้นแมพที่เป็นเมืองนะครับ
มุด : คือการใช้สกิล สเทลธ์ หรือสกิลหายตัวนั่นเองครับ
สกิลสเทลธ์

ขุด : คือการใช้สกิล บีโฮลเดอร์ หรือสกิลที่ทำให้มองเห็นคนมุดนั่นเองครับ
สกิลบีโฮลเดอร์

ไซ,ใบ้ : คือการใช้สกิล รูนไซเลนซ์นั่นเองครับ คือสกิลที่ทำให้ไม่สามารถร่ายเวทย์ได้ชั่วระยะนึง รวมถึงสกิลจำพวกบัฟด้วยนะครับ
สกิลรูนซเลนซ์

ตั๊น : คือการติดสถานะที่ทำอะไรไม่ได้ขยับตัวไม่ได้นั่นเองนะครับ ซึ่งจะมีหลายสกิลมาก ที่ทำให้ติดตั๊น
ตัวอย่างสกิลที่ทำให้เกิดสถานะสตั๊น

แช่ : คือการติดสถานะที่ทำอะไรไม่ได้ขยับตัวไม่ได้คล้ายๆกับตั๊นนะครับ แต่แช่มีข้อเสียตรงที่ถ้าเราได้รับดาเมจแม้เพียงแค่ 1 แช่จะแตกทันที
ตัวอย่างสกิลที่ทำให้เกิดสถานะแช่แข็ง

หลับ : คือการติดสถานะที่ทำอะไรไม่ได้ขยับตัวไม่ได้คล้ายๆกับ ตั๊นและแช่ แต่ถ้าเราได้รับดาเมจแม้เพียงแค่ 1 เราก็จะตื่นทันที
ตัวอย่างสกิลหลับ

ฮีล : คือการเติมเลือดให้กับอีกฝ่ายนะครับ
ตัวอย่างสกิลฮีล

กลุ่มบัฟเฟอร์ : กลุ่มบัฟเฟอร์คือตัวเลขที่บอกว่าไอเท็มบัฟเฟอร์นั้นอยู่ในกลุ่มไหน ซึ่งถ้าอยู่ในกลุ่มเดียวกันจะไม่สามารถกดทับกันได้นะครับ
ตัวอย่างกลุ่มบัฟเฟอร์ที่กำหนดว่าให้เลือกใช้ได้อย่างใดอย่างนึงในกลุ่มนี้

ออฟเหลือง ออฟฟ้า ออฟม่วง : สำหรับทั้งสามออฟ ต่างกันยังไงเราจะมาแถลงไขให้ดูครับ
ออฟเหลือง : ได้จากการหลอม เวลาเราหลอมของขึ้นมาชิ้นนึงจะมีโอกาสได้สแตท STR DEX VIT WIS INT ครับอันนี้ก็แล้วแต่ดวงว่าจะได้แบบไหน
ออฟฟ้า : ได้จากการออฟชั่นของ โดยจะมีไอเท็มหลายชนิดไว้สำหรับออฟชั่นส่วนต่างๆนะครับ
ออฟม่วง : ได้จากการเสริมพลังของ รายละเอียดเพิ่มเติม จิ้มจิ้ม
ตัวอย่างออฟชนิดต่างๆ

Item ที่ควรมีติดตัว : จะเป็นการรวบรวม Item ทั้งหมดนะครับที่ควรมีติดต่อเพราะมันอาจจะทำให้เราเล่นเกมส์ได้สะดวกขึ้นหรืออาจะทำให้เรารวยได้โดยมีไอเท็มดังนี้
ตั๋วโชคดี : เป็นไอเท็มที่เป็นเงื่อนไขนึงในการซื้อของจาก Npc เหมียวเหมียว ถ้าจะเราจะซื้อบางชนิดจำเป็นต้องใช้ตั๋วโชคดีร่วมด้วย ซึ่งก็ใช้ค่อนข้างเยอะเหมือนกันจึงทำให้ราคาตั๋วโชคดีกองนึงมีมูลค่ามากถึง 100 M ถ้าเป็นกองพันก็มีมูลค่าถึง 1,000 M เลยทีเดียว
หน้าตาของตั๋วโชคดี

ใบสั่งย้ายแผนที่ : เป็นไอเท็มเอาไว้ย้ายแผนที่ไปยังแมพต่างๆที่มีในเกมส์นี้นะครับถ้าขาดสิ่งนี้ไปวิ่งเหนื่อยตายครับ
หน้าตาของใบย้ายแผนที่

ควิเน่ : เป็นไอเท็มเอาไว้ใช้หายตัวนะครับ เราอาจจะเห็นพวกโร๊กหายตัวกันเป็นว่าเล่นอยู่แล้ว แต่ถ้าเราเล่นเมจหรือไฟเตอร์ละจะหายตัวยังไง หมวดควิเน่นี้คือคำตอบครับ
หน้าตาของควิเน่

ตั๋วพรีเมี่ยม : คล้ายๆกับตั๋วโชคดีครับเป็นเงื่อนไขนึงในการซื้อของจาก Npc เหมียวเหมียว แต่ตั๋วพรีเมี่ยมจะหายากกว่าตรงที่ ต้องเติมเงินหรือใช้จ่ายในมอลล์ถึงจะมีให้นะครับ หรืออาจะลองเสี่ยงดวงตีพวกต้นไผ่ในอัลเคอร์ก็มีโอกาสตกให้เหมือนกัน
หน้าตาของตั๋วพรีเมี่ยม

ยาเพิ่มเลือด/มานา : หลายๆคนเวลาไปตีบอส เก็บเวลก็มักจะโดนมอนส์เตอร์สวนกลับมาอาจจะไม่ตายเลยแต่ถ้าโดนบ่อยๆคงตายแน่นอน ก็คงต้องมียาเพิ่มเลือดเพิ่มมานาติดตัวไปด้วยนะครับ ถือว่าเป็นไอเท็มจำเป็นมากๆเลยละ
หน้าตายาเพิ่มเลือด/มานา

ใบสั่ง Exp : หลายๆคนอาจจะอยากติดสปีดเวลไวไวใช่ไหมครับ ไอเท็มเหล่านี้ช่วยได้ครับ ซึ่งมีหลายแบบเลย ทั้ง*10ไปจนถึง*500 เลยทีเดียว ละถ้าเรากดหมดละจะเวลเร็วไปขนาดไหน
หน้าตาของใบสั่ง Exp ต่างๆ

ยาน้ำ : ยาน้ำไอเท็มที่เพิ่มค่าความสามารถ ละถ้ายิ่งกดหลายชนิดพร้อมกันก็จะเพิ่มแบบอลังการดาวล้านดวงเลยทีเดียว
หน้าตาของ ยาน้ำ ต่างๆ

ไอเท็มบัฟเฟอร์ : คล้ายๆกับยาน้ำนะครับแต่ต่างตรงกันที่ ถ้าเรากดไอเท็มบัฟเฟอร์เวลาเราตายไอเท็มบัฟเฟอร์จะหายไปด้วย แต่ถ้าเป็นยาน้ำถ้าเราตายจะไม่หายนะครับ
หน้าตาของบัฟเฟอร์ต่างๆ

MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-4 07:03:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-8-18 19:55

Npc ที่น่าจับตามอง : อีกนึงสิ่งที่หลายๆเกมส์ขาดไม่ได้รวมถึงเกมส์ Luna ของเราก็คือ Npc นะครับวันนี้เราจะมาบอกกันว่า Npc ตัวไหนมาแรงแซงโค้งละเราต้องไปหาเขาอย่างแน่นอน
เหมียวเหมียว : เป็นใครไปไม่ได้เลยครับ Npc เหมียวเหมียว ส่งเข้าประกวดโดยเมืองอัลเคอร์ฮาร์เบอร์ Npc ที่รวบรวมตั้งแต่สากเบือยันเรือรบเรียกได้ว่าไอเท็มที่จำเป็นต่างๆมารวมตัวกันอยู่กับ Npc ตัวนี้หมดไม่ว่าจะเป็น ไอเท็มฟื้นฟู ยาน้ำ ใบสั่ง ส่วนประกอบที่ไว้ใช้หลอมต่างๆ อาหาร/ใบชุมสัตว์เลี้ยง หรือแม้กระทั่งการแลกไอเท็มตั๋วพรีเมี่ยม เอเวอรี่ติงจิงกะเบลจริงๆ สำหรับ Npc ตัวนี้

โชดามูค : Npc เอเวอรี่ติงจิงกะเบล ในเรื่องของการเปลี่ยนคลาส แถมเปลี่ยนกับ Npc ตัวนี้ไม่ต้องทำเควสอีกต่างหากโดย Npc ตัวนี้จะอยู่ที่แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์นะครับ

เซลเลอร์เรียน : Npc สาวน้อยน่ารักหูกาง เป็น Npc ที่เอาไว้สำหรับลงทะเบียนประชากร และเป็นNpc ที่เอาไว้สำหรับสร้างแฟมิลี่ โดยเราไปหาคนน่ารักคนนี้ได้ที่แมพอัลเคอร์ฮาร์เบอร์นะครับ

พีอัลแลนเซอร์/ลาเคียร์ : สองพี่น้อง Npc ฝากของ ถ้าเกิดช่องในตัวละครของเรามีไม่พอ หรืออยากจะแชร์ของในตัวให้กับตัวละครอื่นในไอดีก็ให้เอามาฝากได้ที่สองพี่น้องนี่เลยครับ นอกเหนือจากนี้ยังจะแชร์ของในกิลด์กันได้อีกด้วย

เฮเคียว : หรือที่หลายคนเรียกว่า พนันเฮเคียว โดยที่ Npc ตัวนี้จะขายหินปรับความไม่เสถียร โดยหินนี้มีโอกาสเปิดได้ของแรร์ที่หลายคนตามหาอย่าง เซ็ทต่อสู้ หมวกควิเน่ ด้วยครับ

เอเลนชาร์ : Npc หนุ่มหน้ามนหูกาง คนนี้นะครับเป็น Npc ที่เอาไว้สำหรับสร้างกิลด์ ลงทะเบียนกิลด์ เลื่อนเลเวลกิลด์ โดยสิงสถิตอยู่อัลเคอร์ฮาร์เบอร์นั่นเองครับ

พ่อครัวมูยอง : Npc เอลฟ์เชฟ คนนี้เป็น Npc ที่ขายวัตถุดิบต่างๆให้กับเรานะครับ โดยยิ่งเราขยันทำอาหารละเลื่อนขั้นไปในเลเวลสูงๆได้ อาหารที่เราทำจะช่วยเพิ่มค่าความสามารถให้อย่างมากเลยทีเดียว

โรเบิร์ต : Npc หล่อคมเข้มคนนี้ เอาไว้แลกของในระบบรีเบิร์ทนะครับ สำหรับข้อมูลระบบรีเบิร์ทสามารถกดได้ที่ จิ้มจิ้ม เลยครับ

โมนิต้า : Npc สาวเซ็กซี่คนนี้ เหมาะมากครับที่เหล่าชายโสดอย่างเราจะเอาเงินไปทุ่มให้ โดย Npc ตัวนี้ขายแบบแปลนที่หลอมติด 100% และไม่ต้องใช้ส่วนผสมในการหลอม นะครับ โดยจะสามารถหลอมได้ทั้ง อาวุธ ชุด แต่ค่าแบบแปลนนี่อาจจะแพงนิดนึงครับ

ฟาริน่า : Npc สาวผมหางม้าคนนี้ เป็นคนที่คอยบริการแลกเหรียญที่ได้จากการวอร์นะครับ เพราะฉะนั้นถ้าเราชนะกิลด์วอร์แล้วได้เหรียญเกียรติยศมาอย่าลืมมาแลกกับคนนี้ละ

รีฟเฟอร์ : Npc ลุงคนนี้ เป็น Npc เอาไว้บริการสำหรับผู้แนะนำนะครับ เมื่อเราแนะนำสมาชิกได้จนถึงจุดนึงเราสามารถมาแลกของได้ที่ Npc ตัวนี้เลยครับ สำหรับรายละเอียดระบบแนะนำ จิ้มจิ้ม ได้เลยครับ

ฟิชเชอร์แคท : Npc แมวอีกตัวนึงนะครับสำหรับใครที่ชอบ ตกเบ็ด เป็นชีวิตจิตใจสามารถมาซื้อ เบ็ด เหยื่อ ได้ที่แมวตัวนี้เลย โดยสิงสถิต ณ ฟาร์มอัลเคอร์ ครับ

พาร์เฟ : เป็น Npc จัดการรายละเอียดกับกิลด์ อีกตัวนึงครับ แต่จะพิเศษกว่า เอเลนชาร์ ตรงที่ Npc ตัวนี้เป็น Npc ที่ดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องวอร์ทัวนาเม้น นั่นเองครับ ถ้าเรารวบรวมสมาชิกกันเป็นกลุ่มก้อนละมาสิงในกิลด์เดียวกันได้แล้ว ก็ให้หัวหน้ากิลด์มาสมัครวอร์ ได้ที่ Npc ตัวนี้เลยครับ โดยจะเปิดให้สมัครวอเวลา 18.00-19.30 ละจะเริ่มวอเวลา 19.35 นั่นเองครับ

แมรี่เอล : เวลาเราวอทัวนาเม้น ยาเพิ่มพลังประเภทต่างๆจะกดใช้งานไม่ได้นะครับ ยกเว้น ยาเพิ่มพลังที่ขายโดย Npc ตัวนี้ ให้สังเกตุ จะมีคำว่า Gt อยู่ข้างหน้านั่นแหละครับยาที่สามารถกดได้ในวอ

ฮาเบอร์เดสเชอร์ : เวลาที่เรามาเก็บเงินที่แมพโอเอซิสพาราซุส ละไม่อยากเมืองเพื่อไปขายของก็ให้มาหา Npc ตัวนี้ได้เลยครับอยู่บริเวณกลางแมพ

รัชช่า : เช่นเดียวกับ Npc ข้างบนครับแต่ตัวนี้จะรับผิดชอบในเรื่องของโกดัง
MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-4 07:03:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-8-1 21:01

Special Buff : คือบัฟต่างๆที่อาจจะมาจากไอเท็มหรือสัตว์เลี้ยงนะครับ ถ้าสามารถหามาได้ก็จะช่วยเพิ่มความสามารถเราได้อีกขั้นนึงเลย โดยที่ผมจะบอกคืออันที่ผมแนะนำนะครับ อาจจะมีนอกเหนือจากนี้อีกแต่ผมมองว่าไม่คุ้มนะครับ
คัลลีเวน

ให้บัฟ วอริเออร์ฟอร์ม บัฟวอริเออร์ฟอร์มจะเพิ่มพลังโจมตีให้เราครับผม

เครื่องรางขันติ

ให้บัฟ แออัด เป็นบัฟที่บวกพลังโจมตี

ฮันเตอร์โบว์ของโอริออน

ให้บัฟ ควิคมูฟ เพิ่มความเร็วการเคลื่อนที่

คอมโพสิตโบว์ของอัลแทร์

ให้บัฟ วิสเปอริ่งไฟเออร์ เป็นบัฟที่บวกค่าคริติคอลดาเมจ

เดดลี่วอร์ซอร์ด

ให้บัฟ เบอร์เซอเคอร์ บวกความเร็วการโจมตีกายภาพ แต่ลดป้องกัน กันเวทย์ หลบหลีก

เอลเดอร์สตัฟของอัลเบอร์ริช

ให้บัฟ INT + 5% บวกพลังโจมตีเวทย์

หมวกเวทย์ของพลูโต

ให้บัฟ บลัดโอธ เพิ่มพลังโจมตีเวทย์

หน้ากากมรณะ

ให้บัฟ เบอร์เซอเคอร์ บวกความเร็วการโจมตีกายภาพ แต่ลดป้องกัน กันเวทย์ หลบหลีก

ควิเน่

ให้บัฟ สเทลธ์ เป็นบัฟหายตัวนั่นเองครับ ถ้าใช้ก่อนที่จะหายตัวจะทำให้ได้เวลหายตัวเพิ่มขึ้นมาฟรีๆ

หมวกเกราะแห่งความอดทน

ให้บัฟ บีโฮลเดอร์ เป็นบัฟแก้ทางสกิล สเทลธ์ แต่มีเงื่อนไขว่าเลเวลของบัฟต้องสูงกว่าถึงจะมองเห็น ไอเท็มชิ้นนี้มีประโยชน์ตอนวอ เอาไว้ขุดหาพวกที่ไม่ใช่โร๊กแล้วใช้สกิลสเทลธ์ จากหมวกควิเน่

ดอกไม้ที่ปราดเปรียว

ให้บัฟ แด๊กเกอร์มาสเตอรี่ เป็นบัฟ บวกคริคอลดาเมจ และ คริติคอล แต่ hp/mp จะลดลงต่อเนื่อง (แต่จากที่ลองใช้มาเลือดและมานาลงลดน้อยมาก)

ดอกไม้ที่เป็นมิตร

ให้สกิล ดรากอนคลอว์ เป็นการปาโล่ออกไปเพื่อดึงศัตรูเข้ามาหาตัวเอง เหมาะสำหรับอาชีพ รูนมาสเตอร์ หรือสายแท้งค์ อย่างแมกนัส พาลาดินมากๆครับ เพราะยังได้บัฟ Vit +5% อีกด้วย

ไม้เท้าของเมดูซ่า

ให้สกิล สโตนเคิร์ส เป็นการร่ายเวทย์มนต์ใส่ศัตรูมีโอกาสให้ศัตรูติดสถานะชา ทำให้ขยับตัวไปไหนไม่ได้นะครับ

บัฟจากสัตว์เลี้ยง
[P]ไมท์

เพิ่มพลังโจมตี

[p]เบลสวินด์

เพิ่มความว่องไว
MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-4 07:03:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-10-24 04:21

ระบบที่น่าสนใจของเซิฟเวอร์ : โดยจะเป็นการรวบรวมระบบต่างๆที่น่าสนของเซิฟเวอร์เรานั่นเองครับ จะมีอะไรบ้างนั้นลองไปดูกันเลยครับ
ระบบที่ยังไม่ถูกพูดถึง

ระบบแนะนำสมาชิก : อยากชวนเพื่อนๆมาสนุกกันแต่จะแนะนำเฉยๆคงไม่ล่อตาล่อใจมากนัก ต้องเจอกับระบบแนะนำสมาชิกเลยครับซึ่งจะทำให้ผู้เล่นใหม่ที่ใส่โค้ดของเรานั้นได้ของเริ่มต้นไปตั้งตัวฟรีๆ แถมถ้าผู้เล่นใหม่เล่นไปจนถึงจุดนึง เราเองก็จะได้พ้อยมาแลกของอีกด้วย รายละเอียดเต็มๆอ่านได้ที่ จิ้มจิ้ม

บอสทอง : นอกเหนือจาก Miniboss ประจำแมพที่เราสามารถตีเพื่อได้ Exp และของที่ดีกว่ามอนส์ปกติยังมีบอสทองคำที่ให้ของสวยๆงามๆเน้นไปในสีทองอีกนะครับ ส่วนจะมีบอสอะไร แล้วเราจะเรียกมันออกมายังไง กดได้ที่นี่เลยครับ จิ้มจิ้ม
ตัวอย่างบอสทอง

สวนสนุกลูน่า : เราสามารถบัพตัวละครให้เก่งขึ้นได้โดยการไปขึ้นสวนสนุกลูน่าที่แนล 6 นะครับ รายละเอียด จิ้มจิ้ม
ตัวอย่างสวนสนุก

พาหนะ : นอกเหนือจากการเดิน(Alt+r) วิ่ง บินแล้ว เรายังสามารถเคลื่อนที่แบบแบ๊วๆด้วยการขึ้นไปขี่พาหนะได้อีกนะครับ โดยแต่ละพาหนะก็จะมีวิธีขับเคลื่อนต่างกันไป บางอย่างก็สามารถนั่งได้ 1 คน บางอย่างก็สามารถนั่งได้ 2 คน 4 คนเป็นต้นนะครับ โดยเริ่มต้นเมื่อเราสร้างตัวก็จะมีม้าสีขาวให้เราทันทีนะครับ แต่ถ้าใครอยากแตกต่างก็สามารถหาได้จากไอเท็มมอลล์ครับ
ตัวอย่างพาหนะแบบต่างๆ
ได้ตอนสร้างตัว

ซื้อได้ที่ในมอลล์

ตัวอย่างพาหนะที่นั่งขนาดต่างๆ

เปลี่ยนหน้าตามคำพูด : ทุกครั้งที่เราพิมพ์คำต่างๆถ้าคำนั้นสื่อถึงอารมณ์ต่างๆหน้าเราก็จะเปลี่ยนไปตามอารมณ์นั้นด้วย จะมีอะไรบ้างนั้น จิ้มจิ้ม ได้เลยครับ
ตัวอย่างคำที่เปลี่ยน

ระบบรหัสลับลุ้นรับไอเท็ม/แต้ม : อยากได้ไอเท็ม/พ้อยใช้ฟรีๆไหมครับ ถ้าอยากได้ เพียงแค่ออนบอร์ดทิ้งไว้ก็ทำให้เรามีพ้อยใช้ฟรีๆได้ละครับ รายละเอียดจิ้มจิ้ม

ในส่วนระบบของเซิฟยังมีอีกมากมาย โดยส่วนนึงผมได้อธิบายไปแล้วในความคิดเห็นด้านบน โดยอาจจะแทรกเข้าไปในหัวข้อต่างๆลองเลื่อนขึ้นไปดูได้นะครับ ส่วนรายละเอียดเซิฟเวอร์โดยรวม สามารถกดอ่านได้ที่นี่เลยครับ สุดท้ายนี้อยากขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากนะครับที่อ่านมาถึงจุดนี้ ถ้าผมตกหล่นอะไรท้วงติงมาได้เสมอครับผม หรือถ้าใครสงสัยตรงไหนก็สอบถามได้ทั้งในบอรดนี้หรือห้องXatได้เลยครับผม
MyPc

39

121

5741

เครดิต

เครดิต
5741
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-4 07:04:06 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-10-24 04:20

พัฒนาการของกระทู้
03/11/58 : สร้างกระทู้ขึ้นมาลงรายละเอียดเกี่ยวกับการสร้างตัวละครใหม่
04/11/58 : ลงรายละเอียดเกี่ยวปุ่มควบคุมต่างๆภายในเกมส์(H,S,D,C)
05/11/58 : เพิ่มข้อมูลในส่วนของ UI ภายในเกมส์ เพิ่มและแก้ไขรูปบางรูปให้เห็นได้ชัดเจนยิ่งขึ้น เปิดกระทู้ให้อ่านได้อย่างสาธารณะจากเดิมที่ตอนแรกปิดไว้เพื่อแก้ไขข้อมูล
06/11/58 : เพิ่มข้อมูลปุ่มG,F
07/11/58 : เพิ่มข้อมูลปุ่มP,วิธีการลงทะเบียนธงกิลด์/แฟมิลี่ เพิ่มศัพท์ที่ควรรู้ในเกมส์LUNA/ไอเท็มที่ควรมีติดตัว
08/11/58 : Npcที่น่าจับตามอง
09/11/58 : Npcที่น่าจับตามอง
10/11/58 : แก้ไขรายละเอียด จุกบกพร่อง ตรวจคำผิด
01/03/59 : อัพเดตข้อมูล ให้ตรงตามแพท 1.4.17
02/03/59 : อัพเดตรวมลิ้งค์ที่น่าสนใจ
23/07/59 : อัพเดตใบหน้าแสดงอารมณ์
01/08/59 : อัพเดต Special Buff รวมถึง อัพเดตรูป Npc ให้สวยงามยิ่งขึ้น ละเพิ่มเติมในส่วนของ Npc ที่ถูกเพิ่มเข้ามา ให้ตรงตามแพท 1.5.4
18/08/59 : เพิ่ม Npc พ่อครัวมูยอง ตัดในส่วนลิ้งค์ที่น่าสนใจทิ้งแล้วเปลี่ยนเป็นระบบที่น่าสนใจแทน
24/08/59 : เพิ่มรูปภาพในส่วนของปุ่ม Shift+y/Shift+0-9
30/09/59 : เพิ่มรายละเอียดตัว P
24/10/59 : เพิ่มรายละเอียดอาชีพที่แนะนำสำหรับผู้เล่นใหม่ พร้อมทั้งอธิบายสแตทพื้นฐานให้ตรงตามแพท 1.5.14 ที่สแตทตัวละครจากเดิมเลเวลอัพได้ 5 เหลือ 1 ซึ่งถูกปรับมานานแล้วแต่ไม่ได้แก้ไขในส่วนนี้ ต้องขออภัยสำหรับการอัพเดตที่ตกหล่นด้วยครับ

สุดท้ายนี้ถ้ากระทู้มีอะไรที่ผิดพลาดหรืออยากจะแนะนำอะไรเชิญคอมเม้นได้เลยนะครับ

Special Thanks
พี่โก้สำหรับ BB_CODE และ รูปภาพ Npc/Map นะครับ
ข้อมูลจาก noizejayz
MyPc
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ประวัติการแบน|อุปกรณ์พกพา|ข้อความล้วน|Classic LUNA Online  

GMT+7, 2017-12-13 12:14 , Processed in 0.202800 second(s), 27 queries .