ชุมชนลูน่าคลาสสิค

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 5969|ตอบกลับ: 5

[ข้อมูล] ตารางเสริมพลังค่า Max สูงสุด

[คัดลอกลิงก์]

39

121

6081

เครดิต

Infinite Legend

Rank: 8Rank: 8

เครดิต
6081
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-7-20 07:25

สวัสดีทุกคนด้วยนะครับ หลายคนคงอาจจะสงสัยว่าแร่ชนิดนี้เสริมได้สูงสุดเท่าไหร่ วันนี้เราจะมาเปิดเผยกัน

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชอบในผลงาน สนับสนุนได้ด้วยการใส่รหัสแนะนำสมาชิกของผม LY7QQ1

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับตัวแร่ที่เอาไว้ใช้เสริมพลังจะมีด้วยกันทั้งหมดสองแบบนะครับ คือแร่แบบธรรมดา และ แร่แบบสูงถามว่าต่างกันยังไง
แร่ธรรมดา : เสริมของได้เฉพาะที่เป็นชื่อสีขาว และ ชื่อสีเขียว
ตัวอย่างแร่ธรรมดา

แร่ชั้นสูง : เสริมของได้เฉพาะที่เป็นชื่อสีแดง และ สีน้ำเงิน
ตัวอย่างแร่ชั้นสูง

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ทับทิม : ได้ Str ส่วนที่สามารถเสริมได้ เสื้อ ถุงมือ
: สูงสุด 25    : สูงสุด 35
มรกต : ได้ Dex ส่วนที่สามารถเสริมได้ หมวก รองเท้า

โอปอล : ได้ Vit ส่วนที่สามารถเสริมได้ เสื้อ รองเท้า
อะควอมารีน : ได้ Int ส่วนที่สามารถเสริมได้ หมวก ถุงมือ

แซพไฟน์ : ได้ Wis ส่วนที่สามารถเสริมได้ หมวก ถุงมือ
โอริฮารูคอน : ได้ พลังโจมตีกายภาพ ส่วนที่สามารถเสริมได้ อาวุธ
: สูงสุด 20    : สูงสุด 30

มูนสโตน : ได้ พลังโจมตีเวทย์ ส่วนที่สามารถเสริมได้ อาวุธ
: สูงสุด 25    : สูงสุด 40
จูเร็ลลิน : ได้ พลังป้องกันกายภาพ ส่วนที่สามารถเสริมได้ เสื้อ

อาเกนทัม : ได้ พลังป้องกันเวทย์ ส่วนที่สามารถเสริมได้ เสื้อ
ลิทิออน : ได้ คริติคอล ส่วนที่สามารถเสริมได้ อาวุธ
: สูงสุด 100 : สูงสุด 120

คริสตัลสายฟ้า : ได้ แม่นยำ ส่วนที่สามารถเสริมได้ ถุงมือ
: สูงสุด 12    : สูงสุด 18
คริสตัลวายู : ได้ หลบหลีก ส่วนที่สามารถเสริมได้ รองเท้า
: สูงสุด 12    : สูงสุด 18

ปีกนางฟ้า : ได้ ว่องไว ส่วนที่สามารถเสริมได้ รองเท้า
: สูงสุด 100 : สูงสุด 150
ฮาร์ทสโตน : ได้ เลือด ส่วนที่สามารถเสริมได้ เสื้อ สร้อย
: สูงสุด 500 : สูงสุด 700

มานาสโตน : ได้ มานา ส่วนที่สามารถเสริมได้ แหวน ตุ้มหู
: สูงสุด 500 : สูงสุด 700
หินชีวิต : ได้ ฟื้นคืน Hp ส่วนที่สามารถเสริมได้ แหวน สร้อย
: สูงสุด 15    : สูงสุด 20

หินวิญญาณ : ได้ ฟื้นคืน Mp ส่วนที่สามารถเสริมได้ สร้อย ตุ้มหู
: สูงสุด 15    : สูงสุด 20

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนไหนควรเสริมอะไรถึงคุ้มค่าที่สุด [Min คือขั้นต่ำที่ควรเสริมได้ถ้าได้น้อยกว่านี้ทับเถอะครับ]
อาวุธ
ลิทิออน : ได้คริติคอล[สำหรับสายโร๊ก/ไฟเตอร์]
Min=70 Min=120
เหตุผลที่แนะนำให้เสริมลิทิออน เพราะได้คริติคอลครับ ซึ่งการติดคริติคอลทีนึงดาเมจที่ได้มา คุ้มค่ากว่าการที่เราเสริมพลังโจมตีอย่างแน่นอนครับ ถ้าไม่นับอาชีพเบลดเทดเดน การที่จะทำให้คริติคอลแตะถึง 1500 นี่ยากมากครับ เพราะฉะนั้นถ้าเล่นสายดาเมจอย่าง อารคแลนเซอร์หรือเดสทรอยเออร์ เสริมคริดูจะเป็นทางเลือกที่คุ้มที่สุดครับ
มูนสโตน : ได้โจมตีเวทย์[สำหรับสายเมจ]
Min=16 Min=32
อย่างที่รู้กันครับโจมตีปกติและคริติคอลไม่มีผลต่อเวทย์เพราะฉะนั้นก็เสริมโจมตีเวทย์ไปอย่างไม่ต้องคิดอะไรมากครับ

เสื้อ
ทับทิม : ได้Str[สำหรับสายโจมตีกายภาพหนักๆ]
Min=18 Min=28
เหมาะสำหรับสายโจมตีหนักๆนะครับเช่น เบลดเทดเดน/อารคแลนเซอร์/เดสทรอยเออร์ ก็คงต้อง Str อย่างไม่ต้องสงสัยครับ
ฮาร์ทสโตน : ได้เลือด[สำหรับสายเมจ/แท้งค์]
Min=420 Min=620
เหมาะสำหรับสายเมจทุกอาชีพนะครับละก็สายแท้งค์อย่างแมกนัส/พาลาดินหรือถ้าเล่นเดสทรอยเออร์แท้งค์ก็สามารถเสริมได้เหมือนกันครับ
โอปอล : ได้Vit[สำหรับสายแท้งค์]
เหมาะสำหรับสายแท้งค์นะครับ เช่น แมกนัส/พาลาดินหรือเดสทรอยเออร์แท้งคก็ได้เหมือนกันครับ Vit นอกจากจะให้พลังชีวิตและพลังป้องกันแล้วพลังป้องกันยังส่งผลช่วยลดอาการผิดปกติที่เป็นกายภาพอีกนะครับ เช่นสกิลมุดแทงของเบลดหรือสกิลยิงสตั๊นของอารคก็จะช่วยลดเวลาให้น้อยลง

หมวก
มรกต : ได้Dex[สำหรับสายโจมตีกายภาพ]
เหมาะสำหรับสายโจมตีกายภาพนะครับ เช่น สายโร๊ก/เดสทรอยเออร์ ที่แนะนำให้ เสริมมรกตก็เพราะว่าจะได้ในส่วนของ แม่นหลบคริติคอลที่จำเป็นนะครับ
อะควอมารีน : ได้Int[สำหรับสายโจมตีเวทย์]
เหมาะสำหรับสายโจมตีเวทย์นะครับ เพราะได้ Int จะเพิ่มพลังโจมตีเวทย์ให้เราอีกนิดหน่อย
แซพไฟน์ : ได้Wis[สำหรับสายซัพ/แท้งค์]
เหมาะสำหรับสายซัพแท้งค์ต่างๆนะครับ เพราะ Wis นอกจากจะให้มานาและพลังป้องกันเวทย์แล้วพลังป้องกันเวทย์ยังส่งผลช่วยลด อาการผิดปกติที่เป็นเวทย์อีกด้วยนะครับ เช่นสกิลใบ้ของรูน แช่แข็งของคาดินัล หลับของโซลจะช่วยลดเวลาให้น้อยลง

ถุงมือ
คริสตัลสายฟ้า : ได้แม่นยำ[สำหรับสายโจมตีกายภาพ]
Min=8 Min=14
เหมาะสำหรับสายโจมตีกายภาพนะครับ เช่นโร๊ก/เดสทรอยเออร์ ที่แนะนำให้เสริมอันนี้ก็เพราะว่าเราจะได้ตีสายหลบโดนได้ง่ายขึ้นครับ
อะควอมารีน : ได้Int[สำหรับสายโจมตีเวทย์]
เหมาะสำหรับสายโจมตีเวทย์นะครับ เพราะได้ Int จะเพิ่มพลังโจมตีเวทย์ให้เราอีกนิดหน่อย
แซพไฟน์ : ได้Wis[สำหรับสายซัพ/แท้งค์]
เหมาะสำหรับสายซัพแท้งค์ต่างๆนะครับ เพราะ Wis นอกจากจะให้มานาและพลังป้องกันเวทย์แล้วพลังป้องกันเวทย์ยังส่งผลช่วยลด อาการผิดปกติที่เป็นเวทย์อีกด้วยนะครับ เช่นสกิลใบ้ของรูน แช่แข็งของคาดินัล หลับของโซลจะช่วยลดเวลาให้น้อยลง

รองเท้า
ปีกนางฟ้า : ได้ว่องไว[เหมาะสำหรับทุกสาย]
Min=75 Min=120
ว่องไวยังไงก็เหมาะสำหรับทุกสายครับ จะเข้าจะออกก็ง่ายไปหมด
คริสตัลวายู : ได้หลบหลีก[เหมาะสำหรับสายโร๊ก]
Min=8 Min=14
เหมาะสำหรับสายโร๊กที่เล่นหลบนะครับ

แหวน
มานาสโตน : ได้มานา[เหมาะสำหรับทุกสาย]
มานายังไงก็เหมาะกับทุกสายครับ มานาไม่มีใช้สกิลไม่ได้นี่มีร้องแน่นอน

สร้อย
ฮาร์ทสโตน : ได้เลือด[เหมาะสำหรับทุกสาย]
เหมาะสำหรับทุกสายจริงๆครับสำหรับส่วนนี้ ถ้าเทียบกับอย่างอื่น

ตุ้มหู
มานาสโตน : ได้มานา[เหมาะสำหรับทุกสาย]
มานายังไงก็เหมาะกับทุกสายครับ มานาไม่มีใช้สกิลไม่ได้นี่มีร้องแน่นอน

สรุป

สายโจมแม่น : สายโร๊กทั้งหมด สายไฟเตอร์มีเดสทรอยเออร์/แพนเซอร์
สายโจมหหลบ : สายโร๊กทั้งหมดแต่ถ้าให้แนะนำควรจะเป็น เทมเพอร์มาสเตอร์หรือเบลดเทดเดนจะได้หลบที่สูงกว่า
สายโจมตีเวทย์ : สายเมจทั้งหมดยกเว้นรูนมาสเตอร์ที่ออกไปทางซัพมากกว่าทำดาเมจ
สายซัพ/แท้งค์ : โดยรวมก็คือสายที่ไม่มีดาเมจทั้งหมด เช่น รูนมาสเตอร์/พาลาดิน/แมกนัส
ปล. หมายถึงจะเสริมก็ได้ไม่เสริมก็ได้ ถ้าเสริมถ้าเล่นสายเมจแนะนำมูนสโตน ถ้าเล่นสายไฟเตอร์แนะนำโอริ

เครดิต : ขอขอบคุณข้อมูลจาก Guildplus.blogspot.com
BB_CODE จาก พี่โก้ที่ทำให้ไม่ต้องเหนื่อยตัดแปะรูปเอง
ชอบในผลงาน สนับสนุนได้ด้วยการใส่รหัสแนะนำสมาชิกของผม LY7QQ1
MyPc
Intel I5 3570 K / Asrock Z77 Extreme4 / Kingston Hyperx 8GB(4GB*2) / NVDIA GTX 660TI
Samsung 840 PRO 128GB / WD Blue 1TB / Aerocool strike x 600w 。◕‿◕。

39

121

6081

เครดิต

เครดิต
6081
 เจ้าของ| โพสต์ 2015-11-4 20:23:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nutbazababa เมื่อ 2016-7-20 07:26

พัฒนาการของกระทู้
04/11/58 : สร้างกระทู้ลงรายละเอียดครบทุกอย่าง
19/11/58 : แก้ไขสีของข้อมูลให้สังเกตุเห็นได้ชัดขึ้น
20/07/59 : เพิ่มในส่วนของส่วนต่างๆว่าควรใช้อะไรเสริม

MyPc
Intel I5 3570 K / Asrock Z77 Extreme4 / Kingston Hyperx 8GB(4GB*2) / NVDIA GTX 660TI
Samsung 840 PRO 128GB / WD Blue 1TB / Aerocool strike x 600w 。◕‿◕。

1

9

102

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
102
โพสต์ 2016-3-6 18:02:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณคร้าบบ

1

9

30

เครดิต

Junior

Rank: 2

เครดิต
30
โพสต์ 2016-3-28 23:15:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครัช

39

121

6081

เครดิต

เครดิต
6081
 เจ้าของ| โพสต์ 2016-7-20 07:26:41 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อัพเดตแล้วนะครับ
MyPc
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ประวัติการแบน|อุปกรณ์พกพา|ข้อความล้วน|Classic LUNA Online  

GMT+7, 2018-5-27 06:15 , Processed in 0.124800 second(s), 27 queries .